pori

பொறி விலகுமா? – பி.மாணிக்கவாசகம் (சமகாலப் பார்வை)

முன்னாள் போரா­ளிகள் என்­ப­தற்­காக தொடர்ந்து விளக்­க­ம­றி­யலில் வைத்­தி­ருக்க முடி­யாது என கூறிய யாழ்.மேல் நீதி­மன்றம் ஐந்து சந்­தேக நபர்­க­ளுக்கு நிபந்­த­னை­க­ளுடன் பிணை வழங்­கி­யி­ருக்­கின்­றது. தமிழ்த்­தே­சிய கூட்­ட­மைப்பின் பாரா­ளு­மன்ற உறுப்­பினர் சுமந்­தி­ரனைக் கொலை செய்ய சதித் திட்டம் தீட்­டி­னார்கள் என்ற குற்­றச்­சாட்டில் கைது செய்­யப்­பட்ட இந்த ஐந்து பேரையும் கிளி­நொச்சி நீதி­மன்றம் விளக்­க­ம­றி­யலில் வைக்­கு­மாறு உத்­த­ர­விட்­டி­ருந்­தது. ஒன்­பது மாதங்­க­ளாக விளக்­க­ம­றி­யலில் இருந்து வரும் இவர்­களைப் பிணையில் விட வேண்டும் எனக்­கோரி யாழ்.மேல் நீதி­மன்­றத்தில் தாக்கல் செய்­யப்­பட்ட பிணை மனுவைப் பரி­சீ­லனை செய்து, இரு தரப்பு வாதங்­களைக் கேட்­டதன் பின்னர் நீதி­பதி இளஞ்­செ­ழியன் இவர்­க­ளுக்குப் பிணை வழங்­கி­யுள்ளார்.

யாழ்.மேல் நீதி­மன்றம் பிணை வழங்­கி­யுள்ள இந்த வழக்கு தொடர்­பாக ஆராய்­வ­தற்­காக போரா­ளிகள் என்­ப­தற்­காக சந்­தேக நபர்­களைத் தொடர்ந்து விளக்­க­ம­றி­யலில் வைத்­தி­ருக்க முடி­யாது என்ற கூற்று இங்கு கையா­ளப்­ப­ட­வில்லை. அதை­யும்­விட மிக முக்­கி­ய­மான ஒரு விட­யத்­திற்­கா­கவே இந்த கூற்று இங்கு குறிப்­பி­டப்­ப­டு­கின்­றது.

விடு­த­லைப்­பு­லி­க­ளுக்கு எதி­ரான யுத்தம் முடி­வ­டைந்து எட்டு வரு­டங்கள் கடந்­து­விட்­டன. இரண்­டா­வது அர­சாங்கம் ஆட்சி நடத்திக் கொண்­டி­ருக்­கின்­றது. ஆனால் யுத்­தத்­திற்குக் கார­ண­மா­கிய இனப்­பி­ரச்­சி­னைக்கு ஓர் அர­சியல் தீர்வு காண்­ப­தற்கு ஆக்­க­பூர்­வ­மான நட­வ­டிக்­கைகள் எதுவும் மேற்­கொள்­ளப்­ப­ட­வில்லை.

அது மட்­டு­மல்­லாமல், யுத்­தத்­தினால் பாதிக்­கப்­பட்ட மக்­களின் வாழ்க்­கையில் மறு­ம­லர்ச்­சியை ஏற்­ப­டுத்­து­வ­தற்­கான நட­வ­டிக்­கை­களும் மந்த கதி­யி­லேயே இடம்­பெற்று வரு­கின்­றன. இறு­திக்­கட்ட யுத்த மோதல்கள் கிளி­நொச்சி மற்றும் முல்­லைத்­தீவு மாவட்­டங்­க­ளி­லேயே மிக மோச­மாக இடம்­பெற்­றி­ருந்­தன. இதனால் இந்த மாவட்­டங்­களைச் சேர்ந்த மக்கள் ஒப்­பீட்­ட­ளவில் மிக மோச­மான பாதிப்­பு­க­ளுக்கு முகம் கொடுத்­தி­ருந்­தார்கள்.

ஆக்­கி­ர­மிப்­பல்ல மக்­க­ளுக்கு உத­வு­வதே நோக்கம்

யுத்தம் முடி­வ­டைந்­ததன் பின்னர் அதி­கூ­டிய இரா­ணுவ பிர­சன்னம் கார­ண­மாக வட­மா­கா­ணத்தில் உள்ள மக்கள் தமது சிவில், பொரு­ளா­தார, அர­சியல், கலை கலா­சார வாழ்க்கை முறை­களில் பல்­வேறு இடை­யூ­று­க­ளையும், கஷ்­டங்­க­ளையும் துன்­பங்­க­ளையும் அனு­ப­வித்து வரு­கின்­றார்கள். இதன் கார­ண­மா­கவே வட­மா­கா­ணத்தில் இரா­ணு­வத்தைப் பாது­காப்­புக்­கான இரா­ணு­வ­மாக அல்­லாமல் ஆக்­கி­ர­மிப்புப் படை­யாக மக்கள் நோக்­கு­கின்­றார்கள். இந்த வகை­யி­லேயே இரா­ணு­வத்தை அங்­கி­ருந்து வெளி­யேற்ற வேண்டும் என்ற கோரிக்கை பாதிக்­கப்­பட்ட மக்கள் மத்­தியில் இருந்து எழுந்­தது. அந்தக் கோரிக்கை இப்­போது பல்­வேறு வடி­வங்­க­ளி­லான இரா­ணுவ அடக்­கு­மு­றைக்கு எதி­ரான போராட்­ட­மா­கவும் பரி­ண­மித்­தி­ருக்­கின்­றது. ஆனால், இந்தக் கோரிக்­கையும் போராட்­டங்­களும் இரா­ணு­வத்­தி­னாலும், அர­சாங்­கத்­தி­னாலும் உரிய முறையில் கவ­னத்தில் எடுக்­கப்­ப­ட­வில்லை.

மாறாக தேசிய பாது­காப்­புக்­கா­கவே வடக்கில் இரா­ணு­வத்­தினர் வைக்­கப்­பட்­டி­ருக்­கின்­றார்கள். மீண்டும் ஒரு யுத்த மோதல் அல்­லது ஆயுதக் கிளர்ச்சி ஏற்­பட்­டு­விடக் கூடாது என்ற முக்­கிய கார­ணத்­திற்­கா­கவே அவர்கள் வடக்கில் நிலை­கொண்­டி­ருக்­கின்­றார்கள். அவர்கள் வெறும் தேசிய பாது­காப்­புக்­காக அங்கு இருக்­க­வில்லை. அவர்கள் யுத்­தத்­தினால் பாதிக்­கப்­பட்ட மக்­களின் மறு­வாழ்­வுக்­கான செயற்­பா­டு­க­ளான புனர்­வாழ்வுச் செயற்­பா­டு­க­ளிலும் பெரும் பங்­காற்றி வரு­கின்­றார்கள்.

இந்த அடிப்­ப­டையில் அவர்கள் பல மக்கள் நலத்­திட்­டங்­களை முன்­னெ­டுத்­தி­ருக்­கின்­றார்கள். பெரு­ம­ள­வி­லான பொது­மக்­க­ளு­டைய காணி­களை அவர்கள் கைப்­பற்­றி­யி­ருந்­தாலும், இரா­ணுவ முகாம்­களைச் சூழ்ந்­துள்ள பிர­தே­சங்­களில் வாழ்­கின்ற மக்­களும், ஏனைய பொது­மக்­க­ளுக்கும் இரா­ணு­வத்­திற்கும் இடையே நல்­லு­றவு நில­வு­கின்­றது. யுத்­தத்­திற்குப் பின்­ன­ரான காலத்தில் வட­ப­குதி மக்­களை மகிழ்ச்­சி­யா­கவும் நிறைவு கொண்­ட­வர்­க­ளா­கவும் வைத்­தி­ருப்­ப­தற்கு, சமூக வாழ்க்கைச் செயற்­பா­டு­களில் இரா­ணு­வத்­தினர் கொண்­டுள்ள வகி­பா­க­மா­னது பெரு­ம­ளவில் பங்­க­ளிப்பு செய்து வரு­கின்­றது என்று இரா­ணு­வமும், அர­சாங்­கமும் கூறி வரு­கின்­றன. ஆனால், இது முழுப் பூச­ணிக்­காயை சோற்றில் மறைக்­கின்ற ஒரு நட­வ­டிக்கை என்­பதே யதார்த்தம்.

இரா­ணுவ மயப்­ப­டுத்­தப்­பட்ட சமூகம்

மேலோட்­ட­மான பார்­வையில் இரா­ணு­வத்­தி­ன­ரு­டைய பிர­சன்னம் யுத்த காலத்தைப் போன்று மிகவும் வெளிப்­ப­டை­யாகக் காணப்­ப­ட­வில்லை என்­பது உண்­மைதான். அதே­வேளை முன்­னைய ஆட்சிக் காலத்­தின்­போது இரா­ணு­வத்­தினர் பொது­மக்கள் மத்­தியில் நட­மாடி அவர்­க­ளு­டைய நாளாந்த வாழ்க்கை நட­வ­டிக்­கை­களில் அத்­து­மீறி மூக்கை நுழைத்­தி­ருந்த நிலை­மையும் இப்­போது இல்லை என்­பதும் உண்­மைதான்.

ஆனால், வன்னிப்பிர­தே­சத்தில் குறிப்­பாக கிளி­நொச்சி, முல்­லைத்­தீவு மாவட்­டங்­களில் இரா­ணுவம் சிவில் வாழ்க்­கையில் ஆழ ஊடு­ரு­வி­யி­ருக்­கின்­றது. இந்தப் பணியை சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­களம், இந்த மாவட்­டங்­களில் சந்­த­டி­யின்றி சாதா­ர­ணமாக முன்­னெ­டுத்­தி­ருக்­கின்­றது. இரா­ணு­வத்­தி­னரால் வழங்­கப்­பட்ட புனர்­வாழ்வுப் பயிற்­சியின் பின்னர் சிவில் வாழ்க்­கைக்குத் திரும்­பி­யுள்ள ஆண், பெண் இரு­பா­லா­ரான முன்னாள் போரா­ளி­க­ளையும், யுத்­தத்­தினால் பாதிக்­கப்­பட்டு, குடும்பப் பொறுப்­புக்­களை ஏற்­ப­தற்கு நிர்ப்­பந்திக்கப்­பட்­டுள்ள இளம் பெண்­க­ளையும் மற்றும் இத்­த­கைய குடும்­பங்­களைச் சேர்ந்த இளம் பெண்­க­ளையும் வேலைக்கு அமர்த்­தி­யுள்­ளதன் மூலம் சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­க­ளத்தின் ஊடாக இங்கு சமூக வாழ்க்கை இரா­ணுவ மயப்­ப­டுத்­தப்­பட்­டி­ருக்­கின்­றது. இந்த இரா­ணுவ மயப்­ப­டுத்தல் நட­வ­டிக்­கை­யா­னது அர­சி­யல்­வா­திகள், சமூகச் செயற்­பாட்­டா­ளர்கள், மனித உரிமைச் செயற்­பாட்­டா­ளர்கள் மற்றும் மனித உரிமை ஆர்­வ­லர்கள், பெண் உரிமைச் செயற்­பாட்­டா­ளர்கள் என எந்தத் தரப்­பி­ன­ராலும் கண்டு கொள்­ளப்­ப­டாத ஒரு விட­ய­மாகக் காணப்­ப­டு­கின்­றது. அவர்கள் இதனை அறிந்­தி­ருந்தும் அது­கு­றித்து எதையும் செய்ய முடி­யா­த­வர்­க­ளாக இருக்­கின்­றார்­களோ என்­னவோ தெரி­ய­வில்லை.

ஆனால் இந்த விட­யத்தை ‘அடை­யாளம் கொள்கை ஆய்­வுக்­கான நிலையம்’ ஓர் ஆய்­வ­றிக்­கையின் மூலம் வெளிச்­சத்­திற்குக் கொண்டு வந்­துள்­ளது. குடும்பப் பொரு­ளா­தா­ரத்­துக்­கான தொழில் வாய்ப்பு, முன்­பள்ளிக் கல்வி என்­ப­வற்றின் ஊடாக மக்­க­ளு­டைய வாழ்க்­கையில் ஊடு­ரு­வி­யுள்ள பாது­காப்புத் திணைக்­களம் அவர்­க­ளு­டைய சமூக வாழ்க்­கையை என்­னென்ன வழி­களில், எந்த அள­வுக்குப் பாதித்­தி­ருக்­கின்­றது என்­பதை அந்த அறிக்கை வெளிப்­ப­டுத்­தி­யி­ருக்­கின்­றது.

பொரு­ளா­தா­ரத்­துக்­காக இரா­ணு­வத்தில் தங்­கி­யி­ருக்கும் நிலை

இரா­ணு­வத்­தி­ன­ரிடம் சர­ண­டைந்­த­தாகத் தெரி­விக்­கப்­ப­டு­ப­வர்கள், படை­யி­னரால் கைது செய்­யப்­பட்டு தடுப்­புக்­கா­வலின் பின்னர் இரா­ணு­வத்­தி­னரால் புனர்­வாழ்வுப் பயிற்சி வழங்கி சமூ­கத்தில் இணைக்­கப்­பட்­ட­வர்­க­ளுக்கு சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­க­ளத்தின் ஊடாக கிளி­நொச்சி மற்றும் முல்­லைத்­தீவு மாவட்­டங்­களில் உள்ள பண்­ணை­களில் அர­சாங்கம் வேலை வாய்ப்பை வழங்­கி­யி­ருக்­கின்­றது.

அதே­போன்று யுத்­தத்­தினால் பாதிக்­கப்­பட்டு இடம்­பெ­யர்ந்து பின்னர் மீள்­கு­டி­யேற்றம் நடை­பெற்­றுள்ள கிரா­மங்­களில் உள்ள குழந்­தை­க­ளுக்­கான முன்­பள்­ளி­களில் பணி­யாற்­று­வ­தற்­கான ஆசி­ரிய நிய­ம­னங்­களும் சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­க­ளத்­தினால் வழங்­கப்­பட்­டுள்­ளது. பண்­ணை­களில் தொழில் செய்­ப­வர்­க­ளுக்கும் முன்­பள்ளி ஆசி­ரி­யை­க­ளுக்கும் மாதம் 30 ஆயிரம் ரூபா சம்­பளம் இரா­ணு­வத்தால் வழங்­கப்­ப­டு­கின்­றது.

யுத்தம் முடிந்த கையோடு இடம்­பெ­யர்ந்­தோ­ருக்­கான மனிக்பாம் இடைத்­தங்கல் முகாமில் அப­ய­ம­ளிக்­கப்­பட்­டி­ருந்த இடம்­பெ­யர்ந்த மக்­க­ளுக்­கான மீள்­கு­டி­யேற்ற நட­வ­டிக்­கைகள் 2010 ஆம் ஆண்டு ஒக்­டோபர் மாதம் அர­சாங்­கத்­தினால் ஆரம்­பிக்­கப்­பட்­டி­ருந்­தது. மீள்­கு­டி­யேற்­றத்­துக்­கான இடங்­களைத் தெரிவு செய்­வது, மீள்­கு­டி­யேறும் குடும்­பங்­களைத் தெரிவு செய்­வது, அந்தக் குடும்­பங்­களை அந்­தந்த இடங்­க­ளுக்கு வாக­னங்­களில் கொண்டு செல்­வது போன்ற அனைத்து விட­யங்­க­ளிலும் சிவில் அதி­கா­ரி­க­ளி­லும்­பார்க்க, இரா­ணு­வத்­தி­னரே முதன்மை இடம்­பெற்­றி­ருந்­தனர்.

மீள்­கு­டி­யேற்றப் பிர­தே­சங்­களில் இரா­ணு­வத்­தி­ன­ரு­டைய பாது­காப்பு மற்றும் கண்­கா­ணிப்பு நட­வ­டிக்­கை­களும் மிகவும் இறுக்­க­மாக இருந்­தன. இதனால் மீள்­கு­டி­யே­றிய மக்கள் பொது அமைப்­புக்­க­ளி­னதும், நிறு­வன ரீதி­யான தனி­யா­ரி­னதும் உத­வி­களைப் பெற முடி­யாத நிலைமை ஏற்­பட்­டி­ருந்­தது. அர­சாங்கம் வழங்­கிய நிவா­ரண உத­வி­க­ளுக்கு அப்பால் ஒரு­சில அரச சார்­பற்ற நிறு­வ­னங்­களின் வாழ்­வா­தார உத­வி­களைத் தவிர பிற­ரு­டைய வாழ்­வ­ாதா­ரத்­துக்­கான தொழில்­வாய்ப்­புக்கள் அந்த மக்­களை அணுக முடி­யாத சூழலும் ஏற்­ப­டுத்­தப்­பட்­டிருந்தது.

இந்த சந்­தர்ப்­பத்­தி­லேயே மீள்­கு­டி­யேற்­றப்­பட்ட பிரதே­சங்­களில் புனர்­வாழ்வுப் பயிற்­சியின் பின்னர் சமூக வாழ்க்­கையில் இணைக்­கப்­பட்டு, தொழில்­வாய்ப்­பின்றி தடு­மாறிக் கொண்­டி­ருந்த முன்னாள் போரா­ளி­க­ளுக்கு சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­களம் பண்­ணை­களில் தொழில்­வாய்ப்பை ஏற்­ப­டுத்திக் கொடுத்­தது. அதேபோன்று இந்தப்பிரதே­சங்­களில் ஆரம்­பிக்­கப்­பட்ட முன்­பள்­ளி­களில் ஆசி­ரி­யை­க­ளுக்­கான நிய­ம­னங்­க­ளையும் அந்தத் திணைக்­களம் வழங்­கி­யது. அத்­துடன் ஏற்­க­னவே செயற்­பட்டு வந்த முன்­பள்­ளி­களில் பணி­யாற்­றிய ஆசி­ரி­யை­க­ளுக்கு அந்தத் திணைக்­களம் தானே முன்­வந்து சம்­ப­ளத்தை வழங்கி, அவர்­க­ளையும் தன்­னுடன் இணைத்துக் கொண்­டது.

சமூக, அர­சியல், பொரு­ளா­தாரச் செயற்­பாட்டு சீர்­கு­லைவு

பாதிக்­கப்­பட்ட குடும்­பங்­களைச் சேர்ந்­த­வர்­க­ளுக்கு இந்தத் தொழில்­வாய்ப்பு ஒரு வரப்­பி­ர­சா­த­மா­கவே அமைந்­தி­ருந்­தது. ஆனால், குடும்பப் பொரு­ளா­தா­ரத்­துக்­காக சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­க­ளத்தின் ஊடாக இரா­ணு­வத்­தி­லேயே அவர்கள் தங்­கி­யி­ருக்க நேர்ந்­தது. இதுவே பிரச்­சி­னை­க­ளுக்கு அடிப்­ப­டை­யா­கி­விட்­டது என்று ‘அடை­யாளம் கொள்கை ஆய்­வுக்­கான நிலை­யத்தின் அறிக்கை சுட்­டிக்­காட்­டு­கின்­றது.

போரினால் பாதிக்­கப்­பட்டு வாழ்­வா­தா­ரத்­திற்கு வழி­யற்­றி­ருந்த சமூ­கத்­தி­ன­ருக்கு சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­களம் பேரு­த­வி­யாக வாழ்­வா­தார உத­வி­களை வழங்­கி­யது. இதுவே, தமது குடும்பப் பொரு­ளா­தா­ரத்­திற்­காக அவர்­களை இரா­ணு­வத்தில் தங்­கி­யி­ருக்க வேண்­டிய நிலை­மைக்கு ஆளாக்­கி­யி­ருக்­கின்­றது. இவ்­வாறு தங்­கி­யி­ருப்­பதே பிரச்­சி­னை­க­ளுக்கு அடிப்­ப­டை­யாகும். இத்­த­கைய பொரு­ளா­தார தங்­கி­யி­ருப்­பா­னது சிவில் சமூக மற்றும் அர­சியல் ஈடு­பாட்டில் நேர­டி­யா­னதும், மறை­மு­க­மா­ன­து­மான ஒடுக்­கு­மு­றைக்கும் உள்ளூர் பொரு­ளா­தார வளர்ச்­சியை கட்டுப்­ப­டுத்தி, அந்த சமூக அடை­யா­ளத்­தையும், அதன் கட்­ட­மைப்புடன் கூடிய ஒருங்­கி­ணை­வையும் சீர்­கு­லைப்­ப­தற்கும், இதற்கும் மேலாக அந்த சமூ­கத்தைச் சார்ந்த பெண்­களை ஓரங்­கட்டி வைப்­ப­தற்கும் வழி­கோ­லி­யுள்­ளது என அந்த அறிக்கை கூறு­கின்­றது.

தமிழ் சமூ­கத்­திற்­குள்ளே ஆழ­மாக ஊடு­ரு­வு­வ­தற்கு சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­க­ளமே முழு­முதற் கரு­வி­யாக அமைந்­தி­ருக்­கின்­றது. இவ்­வாறு இரா­ணுவ மயப்­ப­டுத்­தலை கிளர்ச்சித் தடுப்புத் திட்­டத்தின் ஓர் அங்கம் என்று அர­சாங்கம் சர்­வ­தேச சமூ­கத்­திற்கு மூடிய கத­வு­க­ளுக்­குள்ளே தற்­காத்துக் கொண்ட போதிலும், யுத்­தத்தின் பின்னர் உரு­வா­கி­யுள்ள தமிழ் அர­சியல் செயற்­பாட்­டுக்­கான இடை­வெ­ளி­யையும் அர­சியல் செயற்­பா­டு­க­ளையும் கட்­டுப்­ப­டுத்­து­வதே அதன் உண்­மை­யான நோக்கம் என்றும் அந்த அறிக்கை சுட்­டிக்­காட்­டி­யி­ருக்­கின்­றது.

அத்­துடன், தமிழ் அர­சியல் நீண்ட காலத்­திற்கு இயல்பு நிலையை எட்ட முடி­யாமல் இருப்­ப­தற்கும், அரச மேலாண்மை மிக்க சிங்­கள தேசி­ய­வாதச் செயற்­பாட்டை சவா­லுக்கு உட்­ப­டுத்­து­வதைச் செய­லி­ழக்கச் செய்­வ­தற்கும் இந்த இரா­ணுவ மயப்­ப­டுத்தல் நட­வ­டிக்­கைகள் வழி சமைத்­துள்­ளன எனவும் அந்த அறிக்கை கூறு­கின்­றது.

வன்­னியில் உண்­மை­யா­ன­தொரு ஜன­நா­யக சமூகம் மலர்­வதைத் தடுப்­ப­தற்­காகத் தொடர்­கின்ற இரா­ணு­வ­ம­யப்­ப­டுத்தல் செயற்­பா­டு­களில் சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­களம் என்­பது ஓர் அங்கம் மட்­டுமே. நாட்டின் தலை­ந­க­ரா­கிய கொழும்பில் ஏற்­பட்­டுள்ள மாற்­றங்­களை வைத்து வன்­னியில் ஜன­நா­யக சுதந்­தி­ரங்­களை எட்­டு­வ­தற்­கு­ரிய அர­சாங்­கத்தின் முன்­னேற்­றத்தை அள­விட முடி­யாது. ஏனெனில் உண்­மை­யான ஜன­நா­ய­கத்தை அடை­வ­தற்­காக மிகச் சிறிய அள­வி­லான மாற்­றங்­களே அங்கு நிகழ்ந்­தி­ருக்­கின்­றன எனவும் அந்த அறிக்கை குறிப்­பிட்­டி­ருக்­கின்­றது.

சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­க­ளத்தின் கட்­ட­மைப்பு

வட­கி­ழக்கு பிர­தே­சங்­களின் எல்லைக் கிரா­மங்கள் உட்­பட திரு­கோ­ண­மலை, அம்­பாறை, வெலி­ஓயா (மண­லாறு), கிளி­நொச்சி, முல்­லைத்­தீவு பிர­தே­சங்­களில் வேறு வேறான 23 தலைமை அலு­வ­ல­கங்­களை சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­களம் கொண்­டி­ருக்­கின்­றது. இவற்றின் ஊடாக, நன்­கொடைச் செயற்­பா­டு­க­ளுக்­கான சேவா வனிதா, விளை­யாட்­டுத்­துறை பயிற்­சிக்­கான விளை­யாட்­டுக்­கான நிதிப் பிரிவு, போன்ற பல்­வேறு பிரி­வு­களில் நட­வ­டிக்­கைகள் முன்­னெ­டுக்­கப்­பட்­டி­ருக்­கின்­றன.

ஆனால் வன்­னிப்­பி­ர­தே­சத்தில் குறிப்­பாக கிளி­நொச்சி, முல்­லைத்­தீவு மாவட்­டங்­களில் திட்­டப்­பி­ரிவு நடை­மு­றைப்­ப­டுத்­தப்­ப­டு­கின்­றது. இந்தப் பிரிவின் கீழேயே பண்ணை விவ­சாயம், கால்­நடை விவ­சாயம் மற்றும் சிவி­லி­யன்­க­ளுக்­கான வேலைத்­திட்­டங்கள் என்­பன நடை­மு­றைப்­ப­டுத்­தப்­பட்டு வரு­கின்­றன. சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­க­ளத்தில் அதி உயர் மட்­ட­போ­ரியல் பயிற்சி பெற்ற சிப்­பாய்­களும், தொழி­லுக்­காக இணைக்­கப்­பட்ட சாமான்­யர்­களும் பணி­யாற்­று­கின்­றார்கள். ஆயினும் இவர்கள் அனை­வ­ரையும் இரா­ணுவ சிப்­பாய்கள் என்றும், சிவில் பாது­காப்புப் படை­யினர் என­வுமே அழைக்­கின்­றார்கள்.

கடந்த 2012 ஆம் ஆண்டு ஆரம்பிக்கப்­பட்ட சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­க­ளத்­திற்­கான ஆட்­சேர்ப்பின் மூலம் தற்­போது கிளி­நொச்சி மற்றும் முல்­லைத்­தீவு மாவட்­டங்­களில் 3500 பேர் வரையில் தொழில் புரிந்து வரு­கின்­றார்கள். இவர்­களில் பெரும்­பா­லா­ன­வர்கள் முன்னாள் விடு­த­லைப்­புலி போரா­ளிகள் என்­பது குறிப்­பி­டத்­தக்­கது. இவர்கள் பண்ணைத் தொழி­லா­ளி­க­ளா­கவும், முன்­பள்ளி ஆசி­ரி­யை­க­ளா­கவும் பணி­யாற்றி வரு­கின்­றார்கள்.

சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­க­ளத்தைச் சேர்ந்த இவர்கள் பண்­ணைகள் மற்றும் முன்­பள்ளி ஆசி­ரிய பணி­க­ளுக்கு அப்பால், இரா­ணுவம் ஈடு­ப­டுத்­தப்­ப­டு­கின்ற விசேட பணி­க­ளான வெள்­ள­மீட்புப் பணிகள், டெங்கு ஒழிப்பு நட­வ­டிக்­கைகள் போன்­ற­வற்­றிலும் இரா­ணு­வத்­தினால் ஈடு­ப­டுத்­தப்­ப­டு­கின்­றார்கள். அத்­துடன் விசேட நிகழ்­வு­க­ளிலும், அவ்­வப்­போது அர­சியல் ரீதி­யாக முன்­னெ­டுக்­கப்­ப­டு­கின்ற எதிர்ப்பு நட­வ­டிக்­கை­க­ளி­லும்­கூட இவர்கள் பயன்­ப­டுத்­தப்­ப­டு­வ­தாக இந்த அறிக்கை தொடர்­பான தக­வல்கள் திரட்­டப்­பட்­ட­போது கருத்து வெளி­யிட்­ட­வர்கள் தெரி­வித்­தி­ருக்­கின்­றார்கள்.

பண்­ணை­களின் வரு­மா­னமும் பணி­யா­ளர்­களின் நிலை­மையும்

கிளி­நொச்சி மாவட்­டத்தில் சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­க­ளத்­தினால் நடத்­தப்­ப­டு­கின்ற பண்­ணை­களில் 2016 ஆம் ஆண்டு ஒரு கோடியே 33 இலட்­சத்து 41 ஆயி­ரத்து 441 ரூபா 80 சதமும், முல்­லைத்­தீவு மாவட்டப் பண்­ணை­களில் ஒரு கோடியே 58 இலட்­சத்து 24 ஆயி­ரத்து 661 ரூபா 55 சதமும் நிகர இலா­ப­மாகப் பெறப்­பட்­டி­ருக்­கின்­றது. கடந்த ஆண்­டுக்­கான செயற்­திட்ட அறிக்­கையில் அந்தத் திணைக்­களம் இந்தத் தக­வல்­களை வெளி­யிட்­டி­ருக்­கின்­றது. இரண்டு மாவட்­டங்­க­ளிலும் 2016 ஆம் ஆண்டு மாத்­திரம் 2 கோடியே 91 லட்­சத்து 66 ஆயி­ரத்து 103 ரூபா 35 சதம் (29,166,103 ரூபா 35சதம் – கிட்­டத்­தட்ட 190,000 அமெ­ரிக்க டொலர்கள்) இலா­ப­மாகப் பெறப்­பட்­டி­ருக்­கின்­றது என ‘அடை­யாளம் கொள்கை ஆய்­வுக்­கான நிலையம்’ தனது அறிக்­கையில் வெளிப்­ப­டுத்­தி­யி­ருக்­கின்­றது.

பண்ணைத் தொழில் செய்­ப­வர்­க­ளுக்கும், முன்­பள்ளி ஆசி­ரி­யை­க­ளுக்கும் மாதாந்தம் 30 ஆயிரம் ரூபா சம்­பளம் வழங்­கப்­பட்ட போதிலும், அது அவர்­க­ளு­டைய குடும்­பங்­களின் ஏனைய தேவை­க­ளுக்குப் போதாத நிலையே நில­வு­கின்­றது. மீள்­கு­டி­யேற்றப் பிர­தே­சங்­க­ளுக்குப் படை­யெ­டுத்­துள்ள நிதி நிறு­வ­னங்­களின் நுண்­நிதி கருத்­திட்டச் செயற்­பாட்டின் கடன் திட்­டங்­க­ளுக்கு இந்தப் பண்ணைத் தொழி­லார்­களும், முன்­பள்ளி ஆசி­ரி­யை­க­ளும்­கூட பலி­யாகிப் போயி­ருக்­கின்­றார்கள்.

அந்த நிறு­வ­னங்­களின் கவர்ச்­சி­க­ர­மான விளம்­ப­ரங்கள் கருத்தைக் கவரும் வகையி­லான ஆசை வார்த்­தை­களில் மயங்கி பல்­வேறு பொருட்­களை இவர்கள் கொள்­வ­னது செய்­த­தனால் வீணான கடன் சுமைக்கும் இவர்கள் ஆளா­கி­யி­ருக்­கின்­றார்கள். இதனால் குடும்­பத்தில் ஒரு­வ­ரு­டைய வரு­மா­னத்தை மாத்­தி­ரம் வைத்துக் கொண்டு குடும்பச் செல­வையும் பிள்­ளை­களின் கல்வி மற்றும் கடன் தவ­ணை­க­ளுக்­கான பணக் கொடுப்­ப­ன­வு­க­ளையும் சமா­ளிக்க முடி­யாமல் கஷ்­டத்­திற்கு உள்­ளா­கி­யி­ருக்­கின்­றார்கள். காலையில் இருந்து மாலை 5 மணி­வ­ரையில் அவர்கள் பணி­யாற்ற வேண்­டி­யி­ருப்­ப­தனால் வேறு வரு­மானம் ஈட்­டக்­கூ­டிய வேலை­க­ளுக்குச் செல்ல முடி­யா­தி­ருப்­ப­தாக அவர்கள் கவலை வெளி­யிட்­டி­ருக்­கின்­றார்கள்.

பொறியில் சிக்­கிய நிலைமை

அத்­துடன் அவர்கள் இரா­ணு­வத்­தி­னரால் நடத்­தப்­ப­டு­கின்ற பண்­ணை­களில் பணி­யாற்­று­வ­தனால், சமூ­கத்தில் இரா­ணு­வத்­திற்­காக வேலை செய்­ப­வர்கள் என்ற அடை­யா­ளப்­ப­டுத்­த­லுக்கு உள்­ளா­கி­யி­ருக்­கின்­றார்கள். அதே­போன்று சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­க­ளத்தின் சம்­ப­ளத்தில் பணி­யாற்­று­கின்ற முன்­பள்ளி ஆசி­ரி­யை­களும் ஏள­ன­மாக சமூ­கத்தில் நோக்­கப்­ப­டு­வ­துடன், பாட­சா­லை­களின் நிகழ்­வு­களில் அடிக்­கடி இரா­ணு­வத்­தினர் பங்­கு­பற்­று­வ­துடன், அங்கு வந்து செல்­வ­தனால், அவர்­க­ளு­டைய நடத்­தைகள் குறித்தும் சமூ­கத்தில் கீழ்ப்­பார்­வை­யுடன் கூடிய கருத்து நில­வு­கின்­றது. இதனால் சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­க­ளத்தில் பணி­யாற்­று­ப­வர்கள் சமூ­கத்தின் ஓர் அங்­க­மாக ஒருங்­கி­ணைந்து வாழ முடி­யாமல் தனி­மைப்­ப­டுத்­தப்­பட்­ட­வர்­க­ளாக இருக்­கின்­றார்கள்.

இவர்கள் அர­சியல் செயற்­பா­டு­க­ளிலோ அல்­லது சமூகச் செயற்­பா­டு­க­ளிலோ இணைந்து செய­லாற்­றவோ பங்­க­ளிப்புச் செய்­யவோ முடி­யாத நிலை­மை­யும காணப்­ப­டு­வ­தனால், இவர்கள் சார்ந்த சமூகம் தனக்­குள்­ளேயே பிள­வு­பட்ட ஒரு சமூ­க­மாகத் திகழ்­கின்­றது. இங்கு கருத்துச் சுதந்­தி­ரத்­திற்கும் ஜன­நா­யகச் செயற்­பா­டு­க­ளுக்கும் இட­மில்­லாமல் போயி­ருக்­கின்­றது.

சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­கள வேலையை விட்டு வேறு தொழில் வாய்ப்­பு­களைத் தேடிச் செல்­வ­தற்கு இவர்­களால் முடி­யா­தி­ருக்­கின்­றது. தொடர்ச்­சி­யான இரா­ணுவ அதி­கா­ரி­களின் கண்­கா­ணிப்பு, அவர்­களால் நடத்­தப்­ப­டு­கின்ற மாதாந்த கருத்­த­ரங்­குகள் சந்­திப்­பு­களில் கலந்து கொள்ள வேண்­டிய நிர்ப்­பந்தம் என்­ப­வற்­றி­னாலும், மாதாந்தம் பண்­ணை­க­ளுக்கு விஜயம் செய்து இவர்­களை நோட்­ட­மி­டு­கின்ற புல­னாய்வுத் துறை அதி­கா­ரி­களின் கண்­கா­ணிப்­புச்­செ­யற்­பாடு போன்­றவை கார­ண­மாக இவர்கள் சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­கள வேலையை விட்­டுச்­செல்ல முடி­யா­த­வர்­க­ளாக – பொறி­யொன்றில் சிக்­கிய நிலை­மைக்கு ஆளா­கி­யி­ருக்­கின்­றார்கள்.

இந்த நிலைமை நீடிக்­கு­மே­யானால், சுதந்­தி­ரமும், ஜன­நா­யக உரி­மை­களும் பறிக்­கப்­பட்ட ஒரு சமூ­க­மா­கவே எதிர்­கா­லத்தில் வன்­னிப்­பி­ர­தேச சமூகம் மாற்­ற­ம­டையும் என்று ‘அடை­யாளம் கொள்கை ஆய்­வுக்­கான நிலையம்’ தனது அறிக்­கையில் எச்­ச­ரிக்கை செய்­தி­ருக்­கின்­றது,

அர­சுக்கும் சர்­வ­தே­சத்­திற்கும் அழைப்பு

சிவில் பாது­காப்புத் திணைக்­க­ளத்தில் பணி­யாற்­று­ப­வர்­களின் ஊடாக இராணுவத்தைச் சென்றடைகின்ற இலாப நிதி உள்ளுரின் பொருளாதாரத்திற்கு வலு சேர்க்கும் வகையில் இந்தப் பண்ணைகளும் அவற்றில் பணியாற்றுபவர்களைம் வட மாகாண சபை பொறுப்பேற்று கூட்டுறவுச் சபைச் செயற்பாட்டுக்குள் உள்ளடக்க வேண் டும் என்று அந்த அறிக்கை பரிந்துரைத் திருக்கின்றது.

இந்த விடயத்தில் அரசியல்வாதிகளும் உரிய கவனம் செலுத்த வேண்டும் என வலியுறுத்தியுள்ள ‘அடையாளம் கொள்கை ஆய்வுக்கான நிலையம்’ சிவில் பாதுகாப்புத் திணைக்களத்தின் பண்ணைகளிலும் முன்பள்ளிகளிலும் பணியாற்றுபவர்களின் வாழ்வாதாரத்திற்கும் தனிப்பட்ட வாழ்க்கைக்கும் பாதிப்பு ஏற்படாத வகையில் நடவடிக்கைகள் மேற்கொள்ளப்பட வேண்டியதன் அவசியத்தையும் வலியுறுத்தியிருக்கின்றது.

அரசாங்கம் சிவில் பாதுகாப்புத் திணைக்களத்தின் கட்டுப்பாட்டில் இருந்து இந்தப் பண்ணைகளை விடுவிக்க வேண்டும் என்பதுடன், அங்கு பணியாற்றுபவர்களின் மனித உரிமைகள் பேணப்படுவதற்காக மனித உரிமைகள் ஆணைக்குழுவின் அதிகாரிகள் மாதம் ஒருமுறை அங்கு விஜயம் செய்வதற்கான நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்றும் அந்த அறிக்கை சுட்டிக்காட்டியிருக்கின்றது.

இலங்கை அரசாங்கம் இணை அனுசரணை வழங்கியுள்ள ஐநா மனித உரிமைப் பேரவையின் 30/1 மற்றும் 34/1 தீர்மானங்களில் ‘அடையாளம் கொள்கை ஆய்வுக்கான நிலையம்’ வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையின் பரிந்துரைகளையும் உள்ளடக்கி அவற்றை நிறைவேற்ற வேண்டும் என்று அசாங்கத்திற்கு சர்வதேச சமூகம் அழுத்தம் கொடுக்க வேண்டும் என அந்த அறிக்கை கோரியிருக்கின்றது.

யுத்தம் முடிவடைந்து எட்டு வருடங்களாகியுள்ள நிலையில் முன்னாள் விடுதலைப்புலி உறுப்பினர்கள் என்ற காரணத்திற்காக இராணுவத்தின் புனர்வாழ்வுப் பயிற்சி பெற்றதன் பின்னர்; சமூகத்தில் சாதாரண வாழ்க்கை வாழ்வதற்கு அனுமதிக்கப்பட்டுள்ளவர்களை அரசாங்கம் இராணுவத்தின் ஊடாக அடக்குமுறைக்கு உள்ளாக்கக் கூடாது. அவர்களும் இந்த நாட்டின் பிரஜைகள் என்பதை மனதில் இருத்தி அவர்களும் சாதாரண சிவில் வாழ்க்கையை சுதந்திரமும் ஜனநாயக உரிமைகளையும் கொண்டவர்களாக வாழ்வதற்கு வழி செய்ய வேண்டும்.

புனர்வாழ்வுப் பயிற்சியின் பின்னர் அவர்கள் விடுதலை செய்யப்பட்டபோது, இந்த நாட்டின் சமூக, பொருளாதார, அரசியல் செயற்பாடுகளில் அவர்கள் பங்களிக்க வேண்டும் என்றும், அதன் ஊடாக இந்த நாட்டின் முன்னேற்றத்திற்காகச் செயற்பட வேண்டும் என்றும் அதற்கான உரிமைகளும் சுதந்திரமும் அவர்களுக்கு உறுதிப்படுததப்பட்டிருப்பதாக கூறியதை அரசாங்கம் நினைவுபடுத்திச் செயற்பட முன்வர வேண்டும்.

பி.மாணிக்­க­வா­சகம்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*